Thủ tục pháp lý

Người ngoại quốc có được mua nhiều căn hộ tại Việt Nam?

07/05/2022

Người ngoại quốc có được mua nhiều căn hộ tại Việt Nam?


Hỏi: Tôi có người bạn quốc tịch Hà Lan, muốn mua nhiều căn hộ thuộc dự án chung cư tại Việt Nam để cho thuê lại có được không?

 

   Hiện nay, pháp luật Việt Nam có hạn chế số lượng căn hộ mà một cá nhân nước ngoài có thể sở hữu và có hạn chế việc cá nhân nước ngoài mua nhiều căn hộ để cho thuê lại hay không?
 

Ông Bạch Vũ Dân (Tp.HCM)


   Trả lời:

nguwoif nước ngoài mua nhà

Người nước ngoài muốn mua nhiều căn hộ thuộc dự án chung cư tại Việt Nam để cho thuê lại có được không? 


   Điểm a, Khoản 2, Điều 161 của Luật Nhà ở năm 2014 đã quy định rõ về số lượng nhà ở (bao gồm nhà ở riêng lẻ và căn hộ chung cư) mà tổ chức, cá nhân nước ngoài được mua và sở hữu tại Việt Nam.
 

   Cụ thể, đối với chủ sở hữu là cá nhân nước ngoài thì được cho thuê nhà ở để sử dụng vào các mục đích mà pháp luật không cấm nhưng trước khi cho thuê nhà ở, chủ sở hữu phải có văn bản thông báo về việc cho thuê nhà ở với cơ quan quản lý nhà ở cấp huyện nơi có nhà ở theo quy định của Bộ trưởng Bộ Xây dựng; đồng thời phải nộp thuế từ hoạt động cho thuê nhà ở này theo quy định của pháp luật.
 

   Điều 10 của Luật Kinh doanh Bất động sản năm 2014 và Điều 5 Nghị định 76/2015/NĐ-CP ngày 10/9/2015 của Chính phủ về quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Kinh doanh Bất động sản đã quy định về điều kiện của tổ chức, cá nhân kinh doanh bất động sản. Đề nghị ông Dân đối chiếu trường hợp cụ thể với quy định của pháp luật nêu trên để thực hiện. Nếu có khó khăn, vướng mắc gì trong quá trình thực hiện, ông có thể liên hệ với Sở Xây dựng Tp.HCM để được hướng dẫn, giải quyết theo thẩm quyền.
 

(Sưu tầm: Công ty ĐÀ THÀNH ĐÔ - 357 Lê Quảng Chí - Hòa Xuân - Cẩm Lệ - Đà Nẵng)

Bài viết khác
Điều kiện và thủ tục cho người nước ngoài muốn mua nhà ở Việt Nam
Luật nhà ở cho phép người nước ngoài được mua nhà tại Việt Nam nhưng phải đảm bảo các điều kiện và thủ tục kèm theo, thể hiện ở infographic dưới đây:
27/05/2022
Bố mẹ hứa cho đất nhưng chậm sang tên sổ đỏ có bị phạt không?
Theo quy định, khi chuyển nhượng, tặng cho thì người sử dụng đất phải đăng ký biến động và sang tên giấy chứng nhận quyền sử dụng. Tuy nhiên, không ít trường hợp cha mẹ chậm sang tên sổ đỏ dù đã hứa...
25/05/2022
Phải làm gì khi UBND xã từ chối hòa giải tranh chấp đất đai?
Khoản 1 Điều 202 Luật Đất đai 2013 quy định rõ “Nhà nước khuyến khích các bên tranh chấp đất đai tự hòa giải hoặc giải quyết tranh chấp đất đai thông qua hòa giải ở cơ sở”. Tuy nhiên, khi cơ sở mà cụ...
23/05/2022
Nên kiểm tra những gì khi nhận bàn giao căn hộ chung cư?
Không ít người khi nhận bàn giao căn hộ chung cư thường chỉ xem xét các điểm dễ thấy bằng mắt thường mà bỏ qua công đoạn kiểm tra công năng của từng hạng mục, từng thiết bị. Trên thực tế, việc kiểm...
21/05/2022
Hỗ trợ trực tuyến