Thủ tục pháp lý

Sửa chữa nhà có cần xin giấy phép không?

28/04/2022

Sửa chữa nhà có cần xin giấy phép không?


Dù nhiều người có nhu cầu sửa chữa nhà ở nhưng không phải ai cũng biết có cần làm giấy tờ xin phép địa phương hay không và nếu có thì thủ tục thế nào.


   Luật sư Trịnh Công Minh, Đoàn Luật sư TP.HCM cho biết, điểm g và điểm h khoản 2 Điều 89 Luật Xây dựng năm 2014 quy định, các công trình không cần giấy phép sửa chữa gồm: Công trình sửa chữa, cải tạo làm thay đổi kiến trúc mặt ngoài không tiếp giáp với đường trong đô thị có yêu cầu về quản lý kiến trúc; công trình sửa chữa, cải tạo, lắp đặt thiết bị bên trong công trình không làm thay đổi kết cấu chịu lực, không làm thay đổi công năng sử dụng, không làm ảnh hưởng tới môi trường, an toàn công trình.


   Trường hợp cần xin cấp giấy phép sửa chữa, cải tạo lại là trường hợp cải tạo, xây dựng khiến kết cấu chịu lực, công năng sử dụng thay đổi hoặc làm ảnh hưởng đến môi trường, an toàn công trình.

sửa chữa nhà

Một căn nhà đang thi công sửa chữa tại TP.HCM. 


   Điều 96 Luật Xây dựng quy định, khi cần xin giấy phép sửa nhà, chủ nhà cần làm “đơn đề nghị cấp giấy phép sửa chữa, cải tạo nhà ở” gửi UBND cấp huyện kèm theo bản vẽ, ảnh chụp hiện trạng của bộ phận, hạng mục công trình, nhà ở riêng lẻ đề nghị được cải tạo; bản sao một trong những giấy tờ chứng minh về quyền sở hữu, quản lý, sử dụng nhà ở theo quy định của pháp luật.


   Chủ nhà khi được cấp giấy phép phải tổ chức sửa chữa trong thời hạn 12 tháng. Giấy phép sửa chữa sẽ hết hiệu lực nếu quá thời hạn trên. Chủ nhà khi đó sẽ phải xin lại giấy phép nếu muốn tiếp tục thi công hoặc phải làm đơn xin điều chỉnh giấy phép nếu muốn điều chỉnh hạng mục sửa chữa. Nếu gia chủ chưa thể tổ chức sửa chữa nhà sau 12 tháng thì có thể xin gia hạn giấy phép.


   Ngoài ra, các chuyên gia cũng khuyên chủ nhà cần tính toán kỹ chi phí trước khi sửa nhà. Chi phí sửa nhà thường có phát sinh so với dự toán ban đầu. Vì vậy, chủ nhà cần chuẩn bị trước để việc sửa nhà không bị gián đoạn.

(Sưu tầm: Công ty ĐÀ THÀNH ĐÔ - 357 Lê Quảng Chí - Hòa Xuân - Cẩm Lệ - Đà Nẵng)

Bài viết khác
Phân biệt tranh chấp đất đai với tranh chấp liên quan đến đất đai
Tranh chấp đất đai và tranh chấp liên quan đến đất đai là cặp thuật ngữ rất dễ gây nhầm lẫn hoặc đánh đồng về nghĩa. Vậy làm sao để phân biệt được hai khái niệm này?
27/06/2022
Đề xuất bỏ khung giá đất và xác định theo nguyên tắc thị trường
Ngày 16/6/2022, Ban Chấp hành Trung ương ban hành Nghị quyết 18-NQ/TW về "Tiếp tục đổi mới, hoàn thiện thể chế, chính sách, nâng cao hiệu lực, hiệu quả quản lý và sử dụng đất, tạo động lực đưa nước ta...
27/06/2022
UBND xã, phường có thẩm quyền giải quyết tranh chấp đất đai không?
Trong giải quyết tranh chấp, mâu thuẫn đất đai chính quyền địa phương cấp xã (xã, phường, thị trấn) có vai trò rất quan trọng nhưng liệu UBND cấp xã có thẩm quyền giải quyết tranh chấp đất đai không...
25/06/2022
Có thể nhận đền bù thay chủ đất khi chưa làm được sổ đỏ?
Tháng 11/2008 tôi có mua miếng đất ruộng 540m2 ở xã Đa Phước, huyện Bình Chánh (TP.HCM), cam kết bằng giấy nhận cọc giữa tôi và bà Đạt.
25/06/2022
Hỗ trợ trực tuyến