Thủ tục pháp lý

Tất tần tật những điều cần biết về tặng cho, trao đổi nhà ở

27/11/2021

Tất tần tật những điều cần biết về tặng cho, trao đổi nhà ở

 

Tặng cho, trao đổi nhà ở là một trong những nhu cầu phổ biến của người sử dụng đất. Vậy có được tặng cho, trao đổi nhà ở hình thành trong tương lai hay không? Tặng cho, trao đổi nhà ở cho thuê thì thủ tục như thế nào? Hợp đồng tặng cho, trao đổi nhà ở có bắt buộc phải công chứng?

 

   Những thắc mắc liên quan đến việc tặng cho, trao đổi nhà ở được tư vấn như sau:
 

   1. Cơ sở pháp lý về việc tặng cho, trao đổi nhà ở
 

   Cơ sở pháp lý điều chỉnh tặng cho, trao đổi nhà ở là các văn bản pháp luật sau đây:
 

     • Bộ luật dân sự 2015;
 

     • Luật nhà ở 2014;
 

     • Luật Đất đai 2013.
 

   2. Tặng cho, trao đổi nhà ở thuộc sở hữu chung
 

   Đối với nhà ở thuộc sở hữu chung, căn cứ Điều 137 và Điều 139 Luật nhà ở 2014 thì các chủ sở hữu nhà ở phải thể hiện sự đồng ý bằng văn bản đối với việc tặng cho, trao đổi nhà ở thuộc sở hữu chung hợp nhất.
 

   Tặng cho, trao đổi, nhà ở thuộc sở hữu chung theo phần thì chủ sở hữu chỉ được tặng cho trao đổi phần nhà ở thuộc quyền sở hữu của mình và không được làm ảnh hưởng đến quyền và lợi ích hợp pháp của các chủ sở hữu nhà ở thuộc sở hữu chung khác.
 

Tặng cho nhà ở buộc nơ như hộp quà.

Tặng cho, trao đổi nhà ở thuộc sở hữu chung có được không? 


   3. Tặng cho, trao đổi nhà ở đối với nhà ở cho thuê
 

   Đối với nhà ở cho thuê, căn cứ Điều 138 và Điều 140 Luật nhà ở 2014, chủ sở hữu nhà ở đang cho thuê phải thông báo cho bên thuê biết trước về việc tặng cho, trao đổi nhà bằng văn bản. Bên thuê nhà ở được tiếp tục thuê đến hết hạn hợp đồng thuê nhà ở với bên tặng cho, bên đổi nhà, trừ khi có thỏa thuận khác.
 

   4. Có được tặng cho, trao đổi nhà ở hình thành trong tương lai không?
 

   Luật nhà ở 2014 quy định đối với giao dịch tặng cho, trao đổi nhà ở thì nhà ở đó phải đáp ứng các điều kiện tại khoản 1 Điều 118 Luật này. Một trong các điều kiện là nhà ở phải có Giấy chứng nhận theo quy định của pháp luật nhưng nhà ở hình thành trong tương lai không thể thỏa mãn điều kiện này. Vậy, Pháp luật Việt Nam không cho phép tặng cho, trao đổi nhà ở hình thành trong tương lai.
 

   5. Hợp đồng tặng cho, trao đổi nhà ở phải được công chứng, chứng thực?
 

   Hợp đồng tặng cho, trao đổi nhà ở phải được công chứng, chứng thực thì mới có giá trị pháp lý theo quy định tại Điều 459 Bộ luật Dân sự năm 2015, Khoản 3 Điều 167 Luật Đất đai 2013 và Điều 122 Luật nhà ở 2014. Sau khi đã thực hiện công chứng, chứng thực thì các bên trong hợp đồng mới tiến hành sang tên Giấy chứng nhận tại Văn phòng đăng ký đất đai.
 

(Sưu tầm: Công ty ĐÀ THÀNH ĐÔ - 357 Lê Quảng Chí - Hòa Xuân - Cẩm Lệ - Đà Nẵng)

Bài viết khác
Sửa chữa nhà có cần xin giấy phép không?
Dù nhiều người có nhu cầu sửa chữa nhà ở nhưng không phải ai cũng biết có cần làm giấy tờ xin phép địa phương hay không và nếu có thì thủ tục thế nào.
15/01/2022
Tìm hiểu thủ tục xin cấp giấy phép xây dựng nhà ở
Giấy phép xây dựng là một loại giấy tờ của cơ quan Nhà nước, cho phép cá nhân, tổ chức được xây dựng nhà cửa, công trình,… theo nguyện vọng trong phạm vi nội dung được cấp phép. Có giấy phép xây dựng...
13/01/2022
Để không mất oan khoản thuế thu nhập cá nhân khi bán nhà
Thực tế, có không ít trường hợp vì thiếu hiểu biết về luật và gặp khó khăn trong việc chứng minh căn nhà bán là căn nhà sở hữu duy nhất nên đã phải nộp oan khoản thuế thu nhập cá nhân khi bán nhà.
12/01/2022
Ông qua đời đột ngột, ai được nhận thay sổ đỏ?
Hỏi: Vì mất đột ngột nên ông tôi chưa kịp lấy sổ đỏ. Ông không để lại di chúc nên ai trong các con sẽ được thay mặt để nhận sổ và phải làm thủ tục như thế nào?
11/01/2022
Hỗ trợ trực tuyến