Thủ tục pháp lý

Thừa kế theo di chúc có khác với di tặng hay không?

19/03/2022

Thừa kế theo di chúc có khác với di tặng hay không?

Hỏi: Tôi có một người bà con xa đã lớn tuổi. Ông muốn cho tôi một phần căn nhà của ông sau khi ông qua đời. Ông ấy muốn làm di chúc cho tôi nhưng có người nói phải làm thủ tục di tặng mới được. Vậy xin hỏi, thừa kế theo di chúc có khác với di tặng hay không? Và thủ tục để thực hiện 2 việc trên như thế nào? Nguyễn Thị Châu Giang (TP. Thủ Dầu Một, Bình Dương)

Thừa kế theo di chúc

Người thừa kế được quyền nhưng đồng thời phải có trách nhiệm thực hiện
nghĩa vụ tài sản do người chết để lại. 


   Trả lời:


   Theo Điều 624 Bộ Luật Dân sự 2015 (có hiệu lực thi hành từ ngày 1/1/2017), di chúc là sự thể hiện ý chí của cá nhân nhằm chuyển tài sản của mình cho người khác sau khi chết. Thừa kế theo di chúc là việc di chuyển tài sản, quyền và nghĩa vụ về tài sản (di chuyển di sản thừa kế) của người đã chết cho các người khác theo sự định đoạt của người đó (người đã chết) khi còn sống. Như vậy, người nhận di sản gọi là người thừa kế.


   Còn di tặng (tặng cho tài sản) là việc người lập di chúc dành một phần di sản của mình để tặng cho người khác. Người được di tặng không phải thực hiện nghĩa vụ đối với phần được di tặng, ngoại trừ trường hợp toàn bộ phần di sản không đủ để thanh toán nghĩa vụ tài sản của người di tặng thì phần di tặng cũng được dùng để thực hiện phần nghĩa vụ còn lại của người này.


   Cả 2 hình thức thừa kế theo di chúc và di tặng đều phải được thể hiện rõ trong di chúc và nó đều chỉ có hiệu lực sau khi người có tài sản qua đời.
  
   Nhưng về mặt hậu quả có khác nhau. Theo đó, người thừa kế được quyền nhưng đồng thời phải có trách nhiệm thực hiện nghĩa vụ tài sản do người chết để lại. Trái lại, người được di tặng chỉ có quyền mà không phải có nghĩa vụ đối với phần được di tặng (trừ trường hợp đã nêu trên).


   Trong trường hợp của bà, tùy thuộc hoàn toàn vào ý muốn của cá nhân mà người bà con của bà có thể lập di chúc cho bà được hưởng tài sản (gọi là thừa kế theo di chúc) hay tặng cho bà một phần di sản (gọi là di tặng).

Luật gia Nguyễn Văn Khôi

(Sưu tầm: Công ty ĐÀ THÀNH ĐÔ - 357 Lê Quảng Chí - Hòa Xuân - Cẩm Lệ - Đà Nẵng)

Bài viết khác
Nhà kiên cố: Khái niệm và hồ sơ, thủ tục xin giấy phép xây dựng
Bài viết dưới đây giải thích nhà kiên cố là gì, khi nào cần xin cấp giấy phép xây dựng nhà kiên cố và các hồ sơ, trình tự, thủ tục đề nghị cấp giấy phép xây dựng cho nhà kiên cố.
19/05/2022
Việt kiều muốn thay đổi quyền sở hữu nhà ở phải đến cơ quan nào?
Hỏi: Tôi là Việt kiều, đang mang quốc tịch Mỹ. Tôi có mua một căn hộ chung cư tại Tp.HCM vào năm 2016, tuy nhiên khi đó tôi phải mua với tư cách là người nước ngoài vì chưa có giấy tờ chứng minh là...
18/05/2022
Có được từ chối nhận bàn giao nhà sai thiết kế?
Nhiều khách hàng ký hợp đồng mua căn hộ chung cư với hình thức thanh toán theo tiến độ xây dựng, nhưng gần đến ngày bàn giao mới phát hiện chủ đầu tư tự ý thay đổi thiết kế, căn hộ không giống với...
17/05/2022
Dịch vụ tư vấn phân chia tài sản thừa kế do bố mẹ để lại
Theo quy định của pháp luật dân sự hiện hành việc phân chia di sản thừa kế phát sinh khi người để lại di sản thừa kế chết. Tuy nhiên, trong trường hợp người chết không để lại di chúc thì việc phân...
16/05/2022
Hỗ trợ trực tuyến