Thủ tục pháp lý

Tư vấn thủ tục tách thửa đất theo luật mới nhất

23/11/2021

Tư vấn thủ tục tách thửa đất theo luật mới nhất


Nhu cầu tách thửa đất xuất phát từ nhiều mục đích khác nhau như để cho tặng, chia thừa kế, để chuyển đổi, mua bán một phần thửa đất...

   
   Bạn đọc Văn Dương hỏi: "Tôi có mảnh đất rộng 200m2 ở Quận 1, TP.HCM, trong đó diện tích đất ở là 120m2. Nay tôi muốn tách mảnh đất thành 2 phần bằng nhau để tặng con trai một nửa. Xin hỏi, điều kiện tách thửa gồm những gì?

 


   Về vấn đề này, Văn phòng Luật sư Đa Kao giải đáp như sau:
 

   Ủy ban Nhân dân Thành phố Hồ Chí Minh đã ban hành Quyết định 60/2017/QĐ-UBND ngày 5/12/2017 (thay thế cho Quyết định 33) quy định như sau:
 

   Điều 2. Đối tượng áp dụng
 

     1. Hộ gia đình, cá nhân có nhu cầu tách thửa đất. Tổ chức, cá nhân có quyền và nghĩa vụ liên quan đến thực hiện thủ tục tách thửa đất.
 

     2. Cơ quan Nhà nước có thẩm quyền thực hiện các thủ tục về tách thửa đất theo quy định của pháp luật.
 

   Điều 3. Điều kiện thửa đất được phép tách thửa
 

     1. Thửa đất đã được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất theo quy định của Luật Đất đai;
 

     2. Việc tách thửa đất phải đảm bảo quyền sử dụng hạn chế đối với thửa đất liền kề theo quy định tại Điều 171, Luật Đất đai;
 

     3. Thửa đất hình thành và thửa đất còn lại sau khi tách thửa, hợp thửa, điều chỉnh ranh giữa các thửa đất phải đảm bảo diện tích tối thiểu theo quy định tại Quyết định này.
 

   Điều 4. Những trường hợp không được tách thửa
 

     1. Khu vực bảo tồn đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt danh mục phải bảo tồn theo quy định pháp luật.
 

     2. Biệt thự thuộc sở hữu Nhà nước; biệt thự thuộc nhóm 1 và 2 theo quy định tại Thông tư số 19/2016/TT-BXD ngày 30 tháng 6 năm 2016 của Bộ Xây dựng về hướng dẫn thực hiện một số nội dung của Luật Nhà ở và Nghị định số 99/2015/NĐ-CP ngày 20 tháng 10 năm 2015 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Nhà ở.
 

     3. Các khu vực hiện đang là biệt thự được tiếp tục quản lý theo quy hoạch; biệt thự thuộc dự án đã quy hoạch; đất ở thuộc các dự án đã được Nhà nước giao đất, cấp giấy chứng nhận cho từng nền đất theo quy hoạch chi tiết tỷ lệ 1/500 được duyệt; khu vực có quy hoạch chi tiết tỷ lệ 1/500 được duyệt. Trường hợp quy hoạch này được cơ quan Nhà nước có thẩm quyền điều chỉnh, thì việc tách thửa phải đảm bảo đúng theo quy hoạch đã điều chỉnh và theo Quyết định này.
 

     4. Nhà, đất thuộc khu vực đã có Thông báo thu hồi đất hoặc Quyết định thu hồi đất của cơ quan Nhà nước có thẩm quyền.
 

     Do thông tin mà bạn Văn Dương đưa ra khá chung chung, không nói rõ mảnh đất đã được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất hay chưa nên bạn có thể liên hệ trực tiếp với Văn phòng Luật sư Đa Kao để biết phần đất của mình có đủ điều kiện tách thửa hay không.
 

(Sưu tầm: Công ty ĐÀ THÀNH ĐÔ - 357 Lê Quảng Chí - Hòa Xuân - Cẩm Lệ - Đà Nẵng)

Bài viết khác
Việt Kiều có được hưởng thừa kế nhà, đất tại Việt Nam hay không?
Không ít người có thắc mắc hoặc nhầm lẫn về các quy định liên quan đến quyền thừa kế nhà, đất có yếu tố nước ngoài. Bài viết dưới đây sẽ giải đáp các thắc mắc này thông qua ví dụ cụ thể về việc Việt...
03/12/2021
Chi phí làm sổ đỏ là bao nhiêu theo luật mới?
Chi phí làm sổ đỏ được quy định tại khoản 1 Điều 63 Nghị định 43/2014/NĐ-CP, bao gồm các khoản tiền sau: Lệ phí trước bạ, tiền sử dụng đất, lệ phí cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu...
30/11/2021
Tất tần tật những điều cần biết về tranh chấp đất đai
Đất đai là tài sản có giá trị lớn cho nên những tranh chấp liên quan đến loại hình bất động sản này thường rất phổ biến. Tuy nhiên, không phải ai cũng hiểu rõ tranh chấp đất đai cụ thể là như thế nào,...
29/11/2021
Tất tần tật những điều cần biết về tặng cho, trao đổi nhà ở
Tặng cho, trao đổi nhà ở là một trong những nhu cầu phổ biến của người sử dụng đất. Vậy có được tặng cho, trao đổi nhà ở hình thành trong tương lai hay không? Tặng cho, trao đổi nhà ở cho thuê thì thủ...
27/11/2021
Hỗ trợ trực tuyến