Thủ tục pháp lý

Xây nhà không phép sẽ bị xử phạt như thế nào?

16/08/2021

Xây nhà không phép sẽ bị xử phạt như thế nào?

 

Hỏi: Gia đình tôi có một mảnh đất tại Khu đô thị Việt Hưng, Hà Nội. Nay chúng tôi dự định xây nhà 3 tầng. Khu vực này thuộc diện phải xin giấy phép xây dựng nhưng nếu gia đình tôi cứ tiến hành xây nhà mà không xin giấy phép xây dựng thì sẽ bị xử phạt như thế nào?

(lananhx@xxx)
 
Xây nhà không phép
Xây nhà không phép sẽ bị xử phạt từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng
 
   Trả lời:

   Theo quy định tại Điểm b) Khoản 5 và khoản 12 Điều 15 Nghị định số 139/2017/NĐ-CP về quy định xử phạt vi phạm hành chính trong hoạt động đầu tư xây dựng; quản lý công trình hạ tầng kỹ thuật; khai thác, chế biến, kinh doanh khoáng sản làm vật liệu xây dựng, sản xuất, kinh doanh vật liệu xây dựng; kinh doanh bất động sản, phát triển nhà ở, quản lý sử dụng nhà và công sở quy định mức xử phạt đối với hành vi vi phạm quy định về trật tự xây dựng, sẽ phạt tiền đối với hành vi tổ chức thi công xây dựng công trình không có giấy phép xây dựng mà theo quy định phải có giấy phép xây dựng như sau:

   b) Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với xây dựng nhà ở riêng lẻ tại đô thị.

   Đối với hành vi quy định tại khoản 5 Điều này mà đang thi công xây dựng thì xử lý như sau:

   a) Lập biên bản vi phạm hành chính và yêu cầu cá nhân, tổ chức có hành vi vi phạm dừng thi công xây dựng công trình;

   b) Tổ chức, cá nhân có hành vi vi phạm phải làm thủ tục đề nghị cơ quan có thẩm quyền điều chỉnh hoặc cấp giấy phép xây dựng trong thời hạn 60 ngày kể từ ngày lập biên bản vi phạm hành chính;

   c) Hết thời hạn quy định tại điểm b khoản này, cá nhân, tổ chức vi phạm không xuất trình với người có thẩm quyền xử phạt giấy phép xây dựng hoặc giấy phép xây dựng được điều chỉnh thì bị áp dụng biện pháp buộc tháo dỡ công trình, phần công trình xây dựng vi phạm.

   Tóm lại, hành vi xây dựng nhà ở riêng lẻ tại khu đô thị mà không có giấy phép xây dựng sẽ bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng. Bên cạnh đó còn có thể bị áp dụng biện pháp bắt buộc tháo dỡ công trình, phần công trình xây dựng vi phạm.

 

Luật gia Phạm Hằng
(Sưu tầm: Công ty ĐÀ THÀNH ĐÔ - 357 Lê Quảng Chí - Hòa Xuân - Cẩm Lệ - Đà Nẵng)

Bài viết khác
Sau khi kết hôn có được đứng tên sổ đỏ một mình không?
Hỏi: Tôi đã đăng ký kết hôn, hiện có mua được một mảnh đất nhưng chỉ muốn đứng tên một mình tôi. Vợ tôi cũng đã đồng ý để tôi đứng tên một mình. Tuy nhiên UBND xã nơi tôi mua mảnh đất lại không công...
22/09/2021
Chi phí làm sổ đỏ là bao nhiêu theo luật mới?
Chi phí làm sổ đỏ được quy định tại khoản 1 Điều 63 Nghị định 43/2014/NĐ-CP, bao gồm các khoản tiền sau: Lệ phí trước bạ, tiền sử dụng đất, lệ phí cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu...
21/09/2021
Hướng dẫn thủ tục xin cấp số nhà mới nhất
Thủ tục xin cấp số nhà tại từng địa phương sẽ được UBND cấp tỉnh quy định cụ thể theo Quyết định số 05/2006/QĐ-BXD của Bộ Xây dựng cấp tháng 5/2006.
18/09/2021
Trường hợp nào được hợp thửa đất? Thủ tục chi tiết ra sao?
Ngoài nhu cầu tách thửa thì một bộ phận lớn hộ gia đình, cá nhân có nhu cầu hợp thửa đất cho phù hợp với nhu cầu sử dụng.
17/09/2021
Hỗ trợ trực tuyến